Site banner

Người lao động tham gia đình công có được trả lương?

Câu hỏi: 
Người lao động tham gia đình công có được trả lương?
Trả lời: 

NLĐ tham gia đình công không được trả lương nếu NSDLĐ và NLĐ không có thỏa thuận thỏa thuận khác.

Những NLĐ không tham gia đình công nhưng phải nghỉ việc vì lý do đình công thì được trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Lương tối thiểu vùng trên đại bàn tỉnh Bến Tre áp dụng từ ngày 01/01/2015 như sau:

- Thành Phố Bến Tre và huyện Châu Thành thuộc vùng III: 2.750.000đ

- Các huyện còn lại của tỉnh Bến Tre thuộc vùng IV: 2.4000.000đ

Căn cứ pháp lý: Điều 98, 218 Bộ luật Lao động 2012; Điều 3 Nghị định 103/2014/NĐ-CP và mục 3, 4 tại phụ lục ban hành kèm theo Nghị định.

Chuyên mục: