Site banner

Công ty yêu cầu nhân viên trở lại làm việc trong thời gian nghỉ phép năm được trả lương như thế nào?

Câu hỏi: 
Công ty yêu cầu nhân viên trở lại làm việc trong thời gian nghỉ phép năm được trả lương như thế nào?
Trả lời: 

Trong thời gian Người lao động (NLĐ) nghỉ phép năm đã được Người sử dụng lao động (NSDLĐ) duyệt. Nếu do nhu cầu của bản thân, NLĐ không cần nghỉ phép nữa và tự trở lại làm việc thì những ngày phép đã được duyệt mà chưa nghỉ sẽ không trừ vào ngày phép năm, thời gian trở lại làm việc được trả lương như ngày làm việc bình thường (100% lương).

Ngược lại, nếu NSDLĐ yêu cầu NLĐ trở lại làm việc và được NLĐ đồng ý thì thời gian này được xem là thời gian làm thêm giờ. Theo quy định, phép năm là ngày nghỉ có hưởng lương. Vì vậy, NLĐ trở lại làm việc trong thời gian nghỉ phép năm sẽ được trả lương bằng 300% so với giờ làm việc bình thường.

Căn cứ pháp lý: Điều 97, 106, 111 Bộ luật Lao động 2012

Chuyên mục: